Close ???????????????????????

8502 กระทู้ ใน 1536 หัวข้อ 2471 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: 192898

?‘??EO,?…>=“

Lek DentalClinic
หน้า: [1] 2
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครจัดฟันแล้วยังไม่ถอนฟันคุดออกบ้าง  (อ่าน 51940 ครั้ง)
teddy Bear
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 1

« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 09:49:24 AM »

ตอนที่เราเอาฟืล์ม x-ray ไปให้คุณหมอจัดฟันดู
ก่อนที่ตกลงจัดฟัน คุณหมอบอกว่า มีฟันคุดที่ต้องเอาออก 2 ซี่
แต่ตอนนี้ฟันยังไม่โผล่ขึ้นมาเรยและไม่มีวี่แววว่าจะโผล่ขึ้นมาแม้แต่น้อย
คือมันนอนอยู่ใต้เหงือกอ่ะ ทีนี้คุณหมอเลยบอกว่า มีฟันคุดนะ ต้องผ่า 2 ซี่
เพราะมันนอนอยู่ใต้เหงือก เราก็เลยถามว่า ถ้าหนูจะเอาออกหลังจากจัดฟันเสร็จจะได้ไหม
หมอบอกว่า เอาจะเอาออกหลังจัดเสร็จใช่ไหม โอเคได้
แต่ว่า จัดเสร็จต้องเอาออกนะ เพระาไม่งั้นถ้าหากมันขึ้นมามาแล้วมันจะไปเบียดฟันที่จัดเสร็จแล้วให้ล้มด้วยและบางที
ฟันคุดที่ขึ้นอาจจะปวดด้วย คือเราอยากถามเพื่อนๆว่า
มีใครบ้างคะ ที่ตอนนี้จัดฟันหรือเคยจัดฟันแล้วไม่ได้ถอนหรือผ่าฟันคุดออก แล้วตอนนี้เอาออกไปหรือยังคะ
ถ้าเราจัดเสร็จแล้ว ฟันคุดยังไ่ม่ขึ้นมาและไม่ปวดแต่อย่างใด เราจำเป็นต้องเอามันออกไหม
หรือว่าจะรอให้มันขึ้นก่อนดีแล้วค่อยไปเอาออกอ่ะ กลุ้มใจจังเรย จะรอให้มันโผล่ขึ้นมาก่อนดีไหมอ่ะแล้วค่อยไปเอาออก

seasons_change
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 02:20:48 AM »

ผมก็ไม่ผ่าครับ
หมอไม่พูดอะไรเกี่ยวกับฟันคุดเลย บอกแค่ถอนสี่ซี่เองครับ

AOF_ARASHI
Administrator
รุ่นพี่จัดฟัน

จิตพิสัย 1020

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 06:54:37 AM »

ของผมมีฟันคุด 4 ซี่ ครับ แต่หมอบอกไม่ต้องถอนอ่ะ งง เหมือนกัน แต่ก็ดีแล้วแหละ

pimji
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 12:59:40 PM »

เราก็มี4ซี่แต่หมอดูฟิลม์บอกว่าฟันคุดเราขึ้นตรงทุกซี่ไม่ได้นอนหรือขวาง เลยไม่ต้องผ่าออก รอไว้ให้ขึ้นมาเองแล้วค่อยถอนจะได้ไม่ต้องผ่า แล้วก็ไม่ต้องเจ็บมาก เพราะหมอบอกว่ามันขึ้นแน่นนอนหล่ะแต่ไม่รู้ว่าตอนไหนถ้าขึ้นตอยไหนก็ถอนตอนนั้น ไม่มีปัญหากับการจัดฟันถอนระหว่างจัดได้

(สำหรับกรณีเรานะ)

เสี่ยวจังหว่า!!!!ต้องมาจัดฝันตอนอายุ22...555
จำหน่ายคอนแทคเกาหลีลายปีราคาเริ่มที่ 390 จ้า

kikkk503
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 08:40:10 AM »

เราก็ไม่ได้ถอนซักกะซี่ แถมหมอให้เก็บไว้อีกเพราะดันขึ้นมาครบคู่ ไม่มีปัญหาอะไรไม่เอียง
โคนถอนฟันกรามน้อนแค่ 2 ซี่เอง

teddy Bear
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 1

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 02:42:00 PM »

ขอบคุณค่ะ เืพื่อนๆที่เข้ามาช่วยกันแสดงความคิดเห็น
ของเรามัน ยังไม่ขึ้นมาซักกะซี่เลยค่ะตอนนี้ กังวลไงว่า ตอนจัดเสร็จอนาคตข้างหน้าถ้าขึ้นมาจะต้องถอนหรือป่าว
หรือว่า ถ้าจัดเสร็จแล้ว มันก็ยังไม่ขึ้นมาอยู่ดี อันนี้ต้องผ่าเอามันออกหรือป่าวงะ
ส่วนตัวไม่อยากผ่าเรย ไม่อยากเอาออกเรย กลัว
ไม่รู้จะมีผลอะไรกะฟันที่จัดเสร็จไปแล้วหรือป่าว ถ้ามันไม่ขึ้นมาอ่ะ

bazoozaa
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 07:49:04 PM »

เราก็ไม่ได้เอาออกน่ะ ดีใจไม่ต้องปวด อิอิ

nanny
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 04:36:25 AM »

ของเราก้อเหมือนกันคะ ถอนฟันคุดที่มันขึ้นมาข้างล่างซี่เดียว แล้วก้อรอถอนฟันปกติอีกสี่ซี่ แต่ฟันคุดเราที่ยังไม่ขึ้นมาก้อมีคะคุณหมอเราบอกว่า

รอให้มันขึ้นมาก่อนค่อยผ่าออกแต่ถ้าไม่ขึ้นมาก้อไม่เป็นไรคะ ตอนหมอบอกว่ามีอีกสองซี่ข้างบนหน้าซีดเลยอะ ก้อถอนข้างล่างซี่เดียวกลับบ้านมาเรายังต้องทานยานอนหลับเลย -_-
 โกรธ โกรธ

teddy Bear
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 1

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 04:30:29 PM »

ขอบคุณเพื่อนๆมากค่ะที่เข้ามาตอบ
ค่อยโล่งใจหน่อย ถ้าไม่ขึ้นเราก็ไม่ต้องถอน แต่ถ้าขึ้นค่อยถอนออก
ขอบคุณนะคะ

Dork
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 12:46:07 AM »

ต้องถามตัวคุณเองครับ ว่าต้องการให้รูปร่างหน้าเปลี่ยนไหม
แต่ปกติฟันกรามน้อยที่จะถอนทิ้งนั้นไม่ค่อยใช้ในการบดเคี้ยวอาหารอยู่แล้ว
ถึงถอนไปก็ไม่มีผลกระทบสักเท่าไหร่ครับ  ข้อดีคือถ้าถอนหน้าก็จะเรียวและดูยาวกว่าเดิม
แล้วเวลายิ้มก็จะเห็นฟันน้อยลง จะดูไม่รกมากกว่าไม่ถอน แต่ถ้าอยากเก็บฟันไว้ก็แล้วแต่ใจครับ
ส่วนฟันซี่ในสุดถ้าเป็นซี่ที่ 8 แนะนำให้ถอนครับ เพราะมันคือซี่ฟันคุดที่โผล่ขึ้นมา
จะทำความสะอาดยาก และจะผุในที่สุด แล้วก็ไม่ได้ใช้ในการเคี้ยวสักเท่าไหร่คับ

jiaza
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 05:53:10 PM »

เราก่อนจัดฟันได้ x-ray ฟันไห้หมอดูเราก้อไปดูด้วยแต่ว่าเราไม่เหนมีฟันฝังในเหงือกเลยมีแต่ฟันเราที่เอียงก่อนจัดอะเราอยู่ ม.1 อยากรู้ว่าถ้าโตขึ้นเราจะมีฟันคุดขึ้นมาหรือไม่ ไครู้ช่วยตอบกระทู้ทีนะ !!!!!  ยิ้มเท่ห์

papinkz
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 06:10:36 PM »

ของหนูอายุ13
เอาฟิล์ม X-ray ไปให้หมอดู
นอกจากฟันยื่น ซ้อน เก บลาๆๆ เเล้ว ยังมี ฟันคุดอีก !!!!!
หมอบอกขึ้นอีก ข้างละ 2 ซี่
กว่าจะขึ้นต้องอายุประมาณ 18
เเต่ตอนนี้หนูกำลังจะไปจัดฟันอยู่ [ พรุ่งนี้ ]
หมอบอกว่า ต้องจัดให้เสร็จก่อน ค่อยผ่า
อยากรู้ว่ามีใครบ้างที่เป็นเเบบหนู ที่เเบบว่า
ยื่น ซ้อน เก เเถม คุด  ลองคุยกันดูค่ะ

porcheko
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 09:48:53 AM »

ของหนูอายุ13
เอาฟิล์ม X-ray ไปให้หมอดู
นอกจากฟันยื่น ซ้อน เก บลาๆๆ เเล้ว ยังมี ฟันคุดอีก !!!!!
หมอบอกขึ้นอีก ข้างละ 2 ซี่
กว่าจะขึ้นต้องอายุประมาณ 18
เเต่ตอนนี้หนูกำลังจะไปจัดฟันอยู่ [ พรุ่งนี้ ]
หมอบอกว่า ต้องจัดให้เสร็จก่อน ค่อยผ่า
อยากรู้ว่ามีใครบ้างที่เป็นเเบบหนู ที่เเบบว่า
ยื่น ซ้อน เก เเถม คุด  ลองคุยกันดูค่ะ

เหมือนกันเลย
เอาฟิล์มไปให้หมอดูแล้ว มีฟันคุดนอนอยู่ฟันล่าง 1 ซี่
แต่หมอบอกยังไม่ต้องเอาออกก็ได้
รอจัดฟันเสร็จ ค่อยเอาออก
คือเราก็เคยถอนฟันคุดไปแล้ว 2 ซี่
แต่อีกซี่มันไม่โผล่ขึ้นมานิ่สิ่ เลยต้องรอผ่า
แล้วก็มีฟันคุด ที่ขึ้นตรงเป็นกรามอีก1 ซี่โดยไม่ต้องทำไร

bobokwang
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2009, 02:42:39 PM »

ไม่ได้ถอนฟันคุตอะค่ะ เพราะมันขึ้นเรียงกัน ก็ แค่ถอนฟัน หลังฟันเขี้ยวข้างละซื่อ แล้วก็ ฟันล่างอีกหนึ่ง อีกสองวันก็ มาติดเครื่องมือทั้งบน-ล่าง เลย

nooae
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 01:05:28 AM »

เราเหลือฟันคุด 1 ซี่ค่ะ หมอบอกว่าต้องถอนนะ
แต่ไม่ได้บอกว่าต้องถอนเมื่อไหร่

หน้า: [1] 2
  พิมพ์