Close ???????????????????????

8499 กระทู้ ใน 1537 หัวข้อ 2475 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: suthirak

?‘??EO,?…>=“

Lek DentalClinic
หน้า: [1] 2
ผู้เขียน หัวข้อ: แผลหลังถอนฟัน??  (อ่าน 41012 ครั้ง)
djsplinter
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 04:52:31 PM »

[ เพิ่งเคยถอนฟัน ] คือว่าวันอาทิตย์ถอนไปซี่บนล่างขวา2ซี่ ตอนนี้ผ่านมา3วันแล้วยังรุสึกปวดๆยุอ่ะ

เวลาสบฟันก้เหมือนปวดไปถึงซี่อื่นๆ T.T

แล้วแผลนี่มันมีเมือกสีขาวๆเหลืองๆนิสๆ และก้เหมือนเศษอาหารเข้าไปติดไม่รุว่าใช่รึป่าว

อย่าทราบปามานกี่วันจะหาย แล้วมันจะเกิดอาการอักเสบได้ไหม??

และอีก4วันก้ถอนอีก2 กัวแผลหายไม่ทัน จะกินไรลำบาก

= -a

diedfoxx
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 01:15:38 AM »

พยายามรักษาความสะอาดให้ดีก็พอครับ ซักพักก็จะดีขึ้นเอง เรื่องเศษอาหารติด ปกติไม่ค่อยมี เพราะตรงนั้นเลือดจะปิดไว้ แต่ถ้ามีเศษอาหารจริง ๆ ก็ควรแปรงออกนะครับ หลังจากนั้นแปรงฟันหลังอาหารทุกมื้อ บ้วนปาก ก็โอเคแล้วครับ
น้ำอัดลม งดนะครับ ยิ้ม

AOF_ARASHI
Administrator
รุ่นพี่จัดฟัน

จิตพิสัย 1020

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 09:55:04 AM »

อาทิตย์หนึ่งก็น่าจะหายดีแล้วน่ะครับ ดูแลรักษาให้สะอาดไว้

bazoozaa
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 07:47:52 PM »

เป็นหนองหรือเปล่านั่น ดูแลรักษาดีๆ ปวนปากบ่อยๆเลย

djsplinter
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 10:37:22 PM »

ก้ให้หมอดู

หมอล้างแผลให้ เปนรู้โบ๋ยุ [ หนองคงไม่ใช่แน่นอน ]

พอผ่านไปวันนึงก้เหมือนเดิม

ไม่รุว่าเปนเมือกของเสียที่ร่างกายผลักออกเป่า?

ไปเปนได้ไหมว่าตอนที่หมอถอนฟันเรา

แม้เราจะไม่รุสึกอะไรแต่หมออาจจะถอนแรงเกิน

แล้วทำให้เกิดอาการอักเสบ หรือปวดมากเกิน

อาทิตย์นี้ถอนอีก2 T^T

เพื่อนผมเหนบอกว่าถอนกันวันสองวันก้หายปวดล้ะ = -a ชักหวั่นๆ..

แต่ตอนนี้เหมือนเหงือกมันเริ่มมาปิดรอยแผลแล้วนึดนุง มั้ง

เหอๆๆ แต่ผมก้แปรงฟันปกติแต่แปรงเบาลง และก้บ้วนรีสเตอรีนผสมน้ำทุกหลังแปรงฟันทุกครั้ง

เด่วก้คงหายละมั้งเนี่ย ยย ^^"

AOF_ARASHI

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 02:03:43 AM »

อดทนหน่อย เพื่อยิ้มสยาม ฮาๆๆ

nanny
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 04:45:08 AM »

ทำไมมันเป็นแบบนั้นอะคะ ของเราอ่าฟันคุดรูใหญ่ม๊ากกกกกกกก อาทิตเดียวหายเลย แต่คงเป็นเพราะเย็บแผลด้วยมั้ง

เราว่าตอนแปรงฟันพยายามอย่าให้แปรงไปโดนอะคะ แล้วก้อเปลี่ยนจากน้ำยาบ้วนปาก เป็นน้ำผสมน้ำเกลือแทนดีกว่า บางทีแผลมันสดๆเนื้อมันขึ้นใหม่ๆ

ลิสเตอรีนมันอาจจะแรงไปตอนเราผ่าฟันคุดมาเราก้องดใช้ลิสเตอรีนไป ลองดูนะค๊ะเอาใจช่วยจ๊ะ เด๋วเราก้อต้องถอนเหมือนกันคะ สู้ตาย

djsplinter
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 02:09:25 PM »

คับผม

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ

เออเพื่อนผมมันบอกกันว่า

ไอ้ตอนติดเครื่องมือนี่นรกยิ่งกว่าตอนถอนอีกหรอ

เหอะๆ = -a

teddy Bear
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 1

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 04:28:00 PM »

เมือกนั้นถือว่าปกตินะคะ
ของเราก็ีมีเหมือนกัน เหมือนเนื้อเยื่ออะไรสักอย่าง
ตอนที่ถอนไปสัก3-4วันก็ยังปวดฟันซี่ข้างๆอยู่เลย
แต่ไม่เห็นเป็นไรเรยค่ะ ตอนนี้แผลหายดีแล้ว คุณหมอติดเครื่องมือให้แล้วค่ะ

nanny
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 08:37:30 PM »

ติดเครื่องมือเราว่าไม่เท่าไหร่นะสำหรับเราแต่เราไม่ชอบตอนใส่ยางแยกฟันอะปวดตุบๆ ตอนใส่เครื่องมือข้างบนเราไม่เจ็ปแต่ใส่ข้างล่างเจ็บอะ

แต่ก้อต้องทนอะเนอะ แอบบ่นคุณหมอบอกว่าเจ็บนิดเดียวนะคะ ทีไรเราเจ็บม๊ากๆทุกทีเลย อิอิ

Moonui
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 05:00:57 AM »

เหอๆ มาเจอ แนน ในนี้ เฉยเลย ... พี่นุ้ย ... ก็เข้ามาอ่าน หัวข้อ จัดฟันเพิ่มเหมือนกัน ... แล้ว แนน ใส่ เครื่องมือด้านล่างยังจ้ะ ... ปล. msn ติดต่อ น้า แนนไปทำ คลินิก ไหนมา ขยิบตา

djsplinter
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 03:47:21 PM »

ถอนครบ4ซี่ล้ะคับ

อังคารที่10คิดเครื่องมือล้ะ

^^

dekchai
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 03:02:10 PM »

เป็นไงบ้างครับ หายปวดแผลที่ถอนอ่ะยัง

djsplinter
สมาชิกใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 09:24:32 PM »

หายแย้ว

แผลอีกข้างนึงหายเร็วกว่าที่ถอนครั้งแรกเยอะเลยอ่ะ

งงมาก

= -"

AOF_ARASHI

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 09:30:40 PM »

ดีแล้วครับ อังคารนี้ก็ได้ติดเครื่องมือแล้วนิ ดีใจด้วย

หน้า: [1] 2
  พิมพ์